Abin da Ƙarshen Yaki Zai Yi kama

By David Swanson, World BEYOND War, Satumba 5, 2021

Lokacin da kuke tunanin kawo ƙarshen yaƙi, kuna tunanin Shugaban Amurka yana makokin kuɗaɗen ɗan adam na kuɗin kuɗin yaƙin yayin da yake buƙatar Majalisa ta ƙara kashe kuɗin soji - kuma yayin ambaton sabbin yaƙe -yaƙe waɗanda za a iya ƙaddamar da su?

Kuna ganin shi yana busar da iyalai da makamai masu linzami daga jiragen sama na robot, kuma yana alƙawarin ci gaba da waɗannan “yaƙe -yaƙe” yayin da yake kula da cewa irin waɗannan abubuwan ba su zama ci gaba da yaƙin ba?

Shin kuna fatan idan yaƙe -yaƙe na 'yanci ya ƙare za mu iya dawo da' yancinmu, haƙƙin mu na nuna an dawo da su, Dokar Patriot ta soke, 'yan sanda na gida sun kawar da tankokinsu da makaman yaƙi, an kwace duka kyamarori da masu gano ƙarfe. da kuma gilashin da ba ta da harsashi wanda ya girma shekaru ashirin?

Shin kun yi tunanin mutanen da ke cikin gidan yarin Guantanamo waɗanda ba su taɓa kasancewa a "fagen fama" ba za a ƙara kallon su a matsayin barazanar "dawowa" a can da zarar an gama "yaƙin"?

Shin kuna tsammanin ba tare da yaƙi ba za a iya samun wani abu mai kama da zaman lafiya, gami da wataƙila ofishin jakadanci, ɗaga takunkumi, ko buɗe kadarori?

Shin wataƙila kuna fatan neman afuwa da ramuwar gayya don tafiya tare da ikirarin cewa wasu manyan uzurin yaƙin (kamar "gina ƙasa") shirme ne?

Shin kun yi tsammanin Shugaban Amurka a daidai lokacin da ya kawo ƙarshen yaƙin kuma ya ba da umarnin ƙarin kashe sojoji don yin odar takardu game da rawar da Saudiyya ke takawa a cikin 9/11 da aka bayyana a bainar jama'a yayin da kuma ke sayar da ƙarin makamai ga Saudi Arabiya?

Shin kun isa mai mafarki don tunanin tunanin za a yi cikakken bincike game da matattu, waɗanda suka ji rauni, masu rauni, da marasa gida - wataƙila ma za mu ga isasshen rahoto game da waɗanda yaƙin ya kashe don wani sashi na jama'ar Amurka don sanin cewa, kamar duk yaƙe -yaƙe na baya -bayan nan, sama da kashi 90% na waɗanda abin ya shafa suna gefe ɗaya, kuma wanne gefe ne?

Shin kuna fatan aƙalla a kame kan ɗora alhakin waɗancan waɗanda abin ya shafa, wasu da aka bari akan yaƙi tsofaffi ne da sababbi? Shin da gaske, da zurfi, kun fahimci cewa ba da rahoto game da ƙarshen yaƙin galibi zai kasance game da tashin hankali da zaluncin kawo ƙarshensa, ba na yin shi ba? Shin ya nutse a cikin littattafan tarihin har ma da jaridu za su gaya wa mutane har abada cewa gwamnatin Amurka ta so ta gurfanar da Osama bin Laden amma Taliban ta fi son yaƙi, duk da cewa shekaru 20 da suka gabata jaridu sun ba da labarin sabanin haka?

Tabbas, babu wanda yayi tunanin mutanen da suka yi aiki shekaru 20 don kawo ƙarshen yaƙin da aka ba da izini a talabijin. Amma kun fahimci cewa ƙwararrun masanan a kan iska za su kasance yawancin mutanen da suka tallata yaƙin tun daga farko kuma, a yawancin lokuta, sun ci riba sosai daga gare ta?

Babu wanda ke tunanin Kotun Laifuka ta Duniya ko Kotun Duniya da ke tuhumar waɗanda ba 'yan Afirka ba, amma wataƙila ba wanda ya yi hasashe game da rashin bin doka da yaƙi ya zama batun tattaunawa?

Tattaunawar kawai da aka ba da izini ita ce ta sake fasalin yaƙi, ba ta kawar da ita ba. Ina godiya da tarin ayyuka da Kudin Yaƙin Yaƙi, amma ba rahoton cewa shekaru 20 da suka gabata na yaƙin $ 8 tiriliyan. Ina kuma jin daɗin ɗimbin ayyukan da Cibiyar Nazarin Manufofi ke yi, wataƙila musamman rahoton su kan dala tiriliyan 21 da gwamnatin Amurka ta kashe kan aikin soja a cikin shekaru 20 da suka gabata. Ina da cikakkiyar masaniya cewa babu wanda zai iya tunanin lambobi da yawa kamar ko wane lamba. Amma ban tsammanin kashe kuɗin yaƙi da shirye -shiryen yaƙi da fa'idar yaƙi na shekarun 20 da suka gabata ba daidai ba ne 38%. Ina tsammanin ya yi kuskure 100%. Ina sane da 100% cewa za mu iya ƙalubalantar sake dawo da ƙaramin yaro fiye da kawar da shi gaba ɗaya. Amma zamu iya magana game da cikakken farashin yaƙi, maimakon daidaita yawancin su (kamar dai don wani abu ne ban da yaƙi), ba tare da la'akari da abin da muke ba da shawarar yi game da shi ba.

Idan banbanci tsakanin dala tiriliyan 8 da dala tiriliyan 21 ba za a iya tantance shi ba, aƙalla za mu iya gane adadi mai yawa na kowane ɗayan da zai iya yi idan an juyar da shi cikin buƙatun ɗan adam da muhalli. A ƙalla za mu iya gane cewa ɗayan kusan sau 3 ne. Kuma wataƙila za mu iya ganin bambanci tsakanin ƙananan lambobi, dala biliyan 25 da dala biliyan 37.

Yawancin masu fafutuka da - don ɗaukar su bisa ga maganar su - har ma membobin Majalisa da yawa suna son rage yawan kashe kuɗaɗen soja da koma cikin wuraren kashe kuɗi masu amfani. Kuna iya samun membobin Majalisa da ɗaruruwan ƙungiyoyin zaman lafiya don sanya hannu kan haruffa ko goyan bayan takaddun don rage kashe kuɗin soja da kashi 10. Amma lokacin da Biden ya ba da shawarar ƙara yawan kashe kuɗaɗen soji, manyan membobin Majalissar "masu ci gaba" sun fara ƙin amincewa da duk wani ƙari fiye da na Biden, ta yadda za a daidaita Biden - tare da wasu ƙungiyoyin zaman lafiya da sauri suna sake maimaita wannan sabon layin.

Don haka, ba shakka, na ƙi amincewa da ƙarin dala biliyan 25, amma na fi ƙin amincewa da ƙarin dala biliyan 37 duk da cewa wani ɓangare na Biden yana goyan baya yayin da ɗayan ɓangaren shine ƙoƙarin Majalisar Wakilai na biyu wanda za mu iya tsugunna da ƙarfi. yi kamar zargi ga 'yan Republican kawai.

Me ya sa nake da ƙalubale masu yawa, abin ƙyama, da rarrabuwa a wannan lokacin na babban zaman lafiya da haske da ƙuduri - a ƙarshe - na “yaƙi mafi tsawo a tarihin Amurka” (muddin ‘yan asalin Amurka ba mutane ba ne)?

Domin ina tunanin wani abu daban lokacin da nake tunanin kawo karshen yaƙi.

Ina tunanin ƙuduri, sasantawa, da ramuwar gayya - mai yiwuwa gami da gurfanar da masu laifi. Ina tunanin neman gafara da koyan darussa. Lokacin da wani ɗan tarihi ko mai fafutukar neman zaman lafiya zai iya yin aiki mafi kyau fiye da duk injin leƙen asirin- “diflomasiyya” ta hanyar ƙin mahaukacin aikin kisan kai (kamar yadda memba ɗaya na Majalisar ya yi), Ina tsammanin wasu canje-canje-canje-canje a cikin jagorancin sannu a hankali fita daga kasuwancin yaƙi, ba don samun yaƙe -yaƙe na gaba "daidai ba."

Ina hoton kwamitocin gaskiya da rikon amana. Ina hasashe game da sauye -sauyen abubuwan da suka fi muhimmanci, ta yadda kashi 3% na kashe sojan Amurka wanda zai iya kawo karshen yunwa a Duniya a zahiri yana yin hakan - da irin abubuwan ban mamaki ga sauran 97%.

Ina tunanin Amurka aƙalla ta kawo ƙarshen cinikin makamai, ta daina cika duniya da makaman Amurka, da kuma rufe sansanonin da ke mamaye duniya da tayar da fitina. Lokacin da 'yan Taliban ke tambayar yadda suka fi Saudi Arabiya da sauran gwamnatoci da dama da Amurka ke goyon baya, Ina tsammanin amsar - wasu amsoshi, kowane amsa - amma a zahiri amsar da Amurka za ta daina ba da mulkin azzalumai a ko'ina, ba kawai a cikin wuri guda da ta yi ikirarin kawo karshen yaƙin da take yi (baya ga ci gaba da tashin bama -bamai).

Gaskiyar cewa sama da kashi uku cikin huɗu na jama'ar Amurka suna gaya wa kafafen watsa labarai na kamfanoni cewa tana goyan bayan kawo ƙarshen yaƙin (bin diddigin kafofin watsa labaru mara iyaka "na ƙarshen yaƙi bala'i ne), yana nuna mani cewa ba ni kaɗai ba ne a cikin fatan wani abu kaɗan mafi kyau fiye da abin da muke samu a hanyar kawo ƙarshen yaƙe -yaƙe.

2 Responses

  1. Na gode da wannan ƙarfi, bayyananne, kyakkyawa, saƙo mai ƙarfafawa!
    Ina fatan dubunnan za su karanta ta kuma gano sabon salo mai fa'ida akan wannan batun, yayin da canji ke farawa da kowane mutum ya farka ya ɗauki duk matakin da za mu iya.

  2. Ee menene labarin mai ban mamaki, koyaushe ina mafarkin wannan. Da fatan wata rana za mu iya rayuwa da wannan.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe