Hasken Sa-kai: Nick Foldesi

Kowane wata, muna raba labarun World BEYOND War masu aikin sa kai a duniya. Kayi son yin aiki tare da World BEYOND War? Imel greta@worldbeyondwar.org.

location:

Richmond, Virginia, Amurika

Ta yaya kuka shiga cikin ayyukan gwagwarmayar yaƙi da World BEYOND War (WBW)?

Yayin da nake keɓe a cikin 2020, tare da isasshen lokacin da nake da shi, na ba da shawarar yin nazari da ƙoƙarin fahimtar yaƙe-yaƙe a Iraki da Afganistan, saboda a bayyane yake cewa labarun game da dalilin da ya sa waɗannan yaƙe-yaƙe suke faruwa ba su kasance ba. 't gaske ƙara up. Yayin da nake da masaniyar cewa Amurka ta sa baki ta aika Jiragen sama marasa matuka suna kai hare-hare a kasashe da dama a tsawon rayuwata (kamar Pakistan, Somaliya, da Yemen), ba ni da masaniya sosai game da girman waɗannan kamfen ko kuma wane dalili aka yi amfani da su don tabbatar da su. Tabbas, ba ni da wata shakka cewa tsaron ƙasa shine damuwa ta ƙarshe a ci gaba da waɗannan kamfen, kuma koyaushe ina jin maganganun bangaranci cewa waɗannan yaƙe-yaƙe na "game da man fetur", wanda ina tsammanin wani bangare ne na gaskiya, amma ya kasa ba da cikakken labarin. .

A ƙarshe, ina jin tsoro dole in yarda da abin da Julian Assange ya gabatar, cewa manufar yaƙin Afganistan shine "wanke kuɗi daga sansanonin haraji na Amurka da Turai ta hanyar Afghanistan kuma in koma hannun 'yan tawaye. Manyan jami'an tsaro na kasa-da-kasa," kuma tare da Smedley Butler, cewa, a sauƙaƙe, "yaƙi raket ne." Cibiyar Watson ta yi kiyasin a shekarar 2019 cewa an kashe fararen hula 335,000 a tsawon shekaru 20 da suka gabata na ayyukan da Amurka ta yi a Gabas ta Tsakiya, kuma an yi wasu kiyasin da adadin ya fi haka. Ni, da kaina, ba a taɓa jefa bam ba, amma zan iya tunanin abin yana da ban tsoro. A cikin 2020, na yi fushi da Amurka gabaɗaya, amma wannan "baƙar fata" na ainihin cin hanci da rashawa da ke ci gaba da wannan salon shiga tsakani na manufofin ketare ya motsa ni na shiga cikin gwagwarmayar adawa da mulkin mallaka da yaki. Mu ne mutanen da ke zaune a cikin tsakiyar daular, kuma mu ne mafi girman ikon da za mu iya canza yanayin ayyukanta, kuma wannan wani abu ne da nake tsammanin yana da bashi ga mutane marasa adadi da suka sami iyalansu, al'ummominsu. , kuma an lalata rayuka a cikin shekaru 20+ da suka gabata.

Wace irin ayyukan aikin sa kai kake taimakawa?

Na shiga zanga-zanga da yawa da kuma abubuwan da suka faru da kuma yin aikin sa kai tare da Abincin Ba Bombs, kuma a halin yanzu ni mai shiryawa ne. Karɓar Richmond daga Injin Yaƙi, wanda ke gudana tare da taimako daga Code Pink da World BEYOND War. Idan kun kasance wani a yankin kuma kuna sha'awar gwagwarmayar adawa da mulkin mallaka, da fatan za a cika fam ɗin tuntuɓar a shafin yanar gizon mu - tabbas za mu iya amfani da taimakon.

Menene babban shawarar ku ga wanda ke son shiga cikin gwagwarmayar yaƙi da WBW?

Nemo org kuma kai kan yadda ake shiga. Akwai mutane masu tunani a can waɗanda ke kula da batutuwa iri ɗaya da kuke yi kuma ba su ƙare da adadin aikin da ya kamata a yi.

Me zai baka kwarin gwiwar bayarda shawarwarin canji?

Mutanen da ke kan mulki, idan ba su da matsin lamba daga dakarun waje don tsoro, za su iya yin abin da suka ga dama. Jama'a masu gamsuwa da rashin sani suna taimakawa wajen kiyaye wannan. Haƙiƙanin abin tsoro da aka yi wa rayuwar mutane ta hanyar yaƙin mutuwa na shekaru da yawa da gwamnatin Amurka ta yi a Gabas ta Tsakiya ya fi ƙarfina na fahimta. Amma na fahimci cewa, muddin babu wanda ya yi wani abu, to "kasuwanci kamar yadda aka saba" (kuma kawai mutum yana buƙatar yin ɗan tono don ganin yadda yaƙe-yaƙe na tsaka-tsaki suke da gaske "kasuwanci kamar yadda aka saba" ga Amurka) zai ci gaba. Ina jin cewa, idan kun kasance irin mutumin da za ku tsaya ku yi tunani game da yadda waɗannan yake-yake suke da sabani, dalilin da yasa suke ci gaba da faruwa, da kuma waɗanda suke amfani da su da gaske, to, kuna da wani wajibi na ɗabi'a don yin wani abu game da shi. shiga cikin wani mataki na fafutukar siyasa dangane da ko wane batu ne za ka ga ya fi muhimmanci.

Ta yaya cututtukan coronavirus suka shafi aikinku?

Ina tsammanin cutar ta kasance, mafi kyau ko mafi muni, babban abin da ya sa na tsunduma cikin fafutuka. Kallon kasa mafi arziki a duniya ba shi da wata sha’awa ta gaske wajen ceton mutane marasa adadi da ke fadawa cikin rashin matsuguni, ko kuma kananan ‘yan kasuwa da ba su da yawa sun rufe kofofinsu, maimakon haka sun zabi sake ba da tallafin kudaden haraji ga wasu ’yan hamshakan masu hannu da shuni da suka riga sun fi kusanci da cibiyar. na iko da abokansu, na gane cewa wannan makircin ponzi iri ɗaya ne da Amurka ta kasance a rayuwata gaba ɗaya, kuma zan kasance ƙarƙashin wannan gaskiyar muddin ni kaina da sauran jama'a a nan na ci gaba da jurewa. Ni ma kamar sauran mutane da yawa, na shiga cikin wani dogon yanayi na keɓe, wanda ya ba ni isasshen lokaci don yin tunani a kan duniya, bincike game da al'amuran zamantakewa, da neman ƙungiyoyi don shiga cikin nau'o'in gwagwarmaya da yawa da kuma fita zuwa zanga-zangar daban-daban. ciki har da zanga-zangar Black Lives Matter, da kuma zanga-zangar adawa da ICE ko don 'yantar da Falasdinu. Ina matukar godiya ga waɗannan abubuwan da suka koya mani da yawa game da duniya da kuma hanyoyin da al'amura daban-daban ke shafar mutane daban-daban. Na yi imani cewa idan dukanmu muka ɗauki lokaci don mu damu ba kawai matsalolinmu ba, amma na dukan da ke kewaye da mu, za mu iya gina duniya fiye da yadda muka sani.

Wani ɓangare na fahimtar gaskiyar siyasa a Amurka ya haɗa da fahimtar yadda matsalolinmu ke da alaƙa. Misali, Amurkawa ba sa samun ingantaccen hanyar kiwon lafiya saboda gwamnati na kashe mafi yawan kudaden wajen jefa bama-bamai. Abin da wannan ya ƙare ma'ana shi ne cewa yawancin mutanen da ke cikin ƙananan ƙungiyoyi waɗanda ke da nisa daga cibiyoyin iko ba za su iya zuwa wurin likita ba idan ba su da lafiya, kuma mafi yawan kashi na yawan jama'a za su fuskanci rashin kwanciyar hankali da kuma samun kwanciyar hankali. kasa bege na gaba. Wannan yana haifar da ƙarin yanke kauna, da ƙarin rarrabuwa da ɓarna siyasa, yayin da mutane da yawa ke ƙara ƙiyayya da rayuwarsu. Lokacin da kuka fahimci haɗin kan waɗannan matsalolin, za ku iya ɗaukar matakin kula da al'ummarku, domin al'umma tana wanzuwa ne kawai idan mutane suka taru don taimakon juna a kan matsalolinsu. Idan ba tare da wannan ba, babu wata al'umma ta gaske, babu wata al'umma ta gaske, kuma dukkanmu mun fi rarrabuwa, raunana, kuma mu kaɗai - kuma wannan yanayin ne daidai wanda ya sa mu duka sauƙin amfani.

An buga Disamba 22, 2021.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe