Hasken Sa-kai: Nazir Ahmad Yosufi

Kowane wata, muna raba labarun World BEYOND War masu aikin sa kai a duniya. Kayi son yin aiki tare da World BEYOND War? Imel greta@worldbeyondwar.org.

Nasiru Ahmad Yusuf, World BEYOND WarJami'in gudanarwa na Afganistan, yana zaune a gefen tudu na busasshen ciyawa, masu launin rawaya tare da duwatsu a bango.

location:

Kabul, Afganistan

Ta yaya kuka shiga cikin ayyukan gwagwarmayar yaƙi da World BEYOND War (WBW)?

An haife ni a lokacin da Tarayyar Soviet Socialist Republics ta mamaye Afghanistan a ranar 25 ga Disamba, 1985. Na fahimci halaka da wahalar yaki. Tun ina yaro, ba na son yaƙi kuma ban fahimci dalilin da ya sa mutane, kasancewarsu dabba mafi wayo, sun fi son yaƙi, mamayewa, da halaka fiye da zaman lafiya, ƙauna, da jituwa. Mu, mutane, muna da yuwuwar mayar da duniya wuri mafi kyau a gare mu da sauran nau'ikan. Tun lokacin makaranta, na sami wahayi daga mutane masu wayewa irin su Mahatma Gandhi, Khan Abdul Ghaffar Khan, Nelson Mandela, Martin Luther King, Sa'adi Shirazi, da Maulana Jalaluddin Balkhi ta hanyar falsafa da wakoki. A lokacin da nake karama, na kasance mai shiga tsakani wajen warware rikici tsakanin ’yan uwa, abokai, da abokan aiki. Na fara gwagwarmayar yaki da yaki bayan na kammala karatu, inda na mai da hankali kan fannin ilimi da muhalli wanda a tunanina shine kawai makamin da zai sanya kwanciyar hankali a zukatan matasa.

Bugu da ari, na sami damar shiga World BEYOND War (WBW). Daraktar Tsara ta WBW Greta Zarro ta yi matukar kirki wajen kaddamar da taron Afganistan Chapter a cikin 2021. Tun daga wannan lokacin, na sami mafi kyawun dandamali don inganta zaman lafiya da gudanar da ayyuka da yawa akan layi da kuma layi.

Wadanne nau'ikan ayyukan WBW kuke aiki akai?

Ina aiki tare da WBW a matsayin Coordinator na Afganistan Chapter tun 2021. Ni, tare da ƙungiyara, muna gudanar da ayyukan da suka shafi zaman lafiya, jituwa, haɗa kai, zaman tare, mutunta juna, sadarwa tsakanin addinai, da fahimtar juna. Bugu da ƙari, muna aiki kan ingantaccen ilimi, lafiya, da wayar da kan muhalli.

Menene babban shawarar ku ga wanda ke son shiga cikin gwagwarmayar yaƙi da WBW?

Ina rokon 'yan'uwa daga kusurwoyi daban-daban na wannan karamar duniyar da su hada hannu wajen samar da zaman lafiya. Zaman lafiya ba haka bane mai tsada kamar yaki. Charlie Chaplin ya taɓa cewa, “Kuna buƙatar iko kawai lokacin da kuke son yin wani abu mai cutarwa. In ba haka ba, soyayya ta isa a yi komai.”

Waɗanda ke kula da wannan gida 'Planet Earth' yakamata suyi ƙoƙarin yin aiki don samun zaman lafiya. Tabbas, World BEYOND War babban dandali ne don shiga kuma Ka ce A'a don Yaƙi da haɓaka zaman lafiya da jituwa a duniya. Kowane mutum daga ko'ina yana iya shiga wannan babban dandali don ba da gudummawa ko bayyana ra'ayinsa kan samar da zaman lafiya da zaman lafiya a wani yanki na wannan kauyen.

Me zai baka kwarin gwiwar bayarda shawarwarin canji?

Mu, mutane, muna da babban iyawa don ƙirƙira da ƙirƙira; yuwuwar halakar da duniya gaba ɗaya cikin ƙiftawar ido ko kuma mayar da wannan ƙaramin ƙauyen 'duniya' wuri mafi kyau fiye da sama da muka taɓa zato.

Mahatma Gandhi ya ce, "Ka kasance canjin da kake son gani a duniya." Tun lokacin makaranta, wannan zance yana ƙarfafa ni. Za mu iya dogara da yatsanmu waɗanda suka ba da gudummawar zaman lafiya a sassa daban-daban na duniya. Alal misali, Mahatma Gandhi Ji, Badshah Khan, Martin Luther King, da sauransu ta wurin tsayayyen imaninsu ga falsafar rashin tashin hankali, sun ba da ’yanci ga miliyoyin mutane a sassa daban-daban na duniya.

Rumi ta taba cewa, “Ba digo ba ne a cikin teku; Kai ne dukan teku a cikin digo." Saboda haka, na yi imani cewa mutum ɗaya yana da damar canzawa ko girgiza dukan duniya ta hanyar ra'ayoyinsa, falsafar, ko ƙirƙira. Ya dogara da mutum don canza duniya zuwa mafi kyau ko muni. Yin ƙaramin canji mai kyau a cikin rayuwar wasu nau'ikan da ke kewaye da mu na iya yin babban tasiri a cikin dogon lokaci. Bayan yaƙe-yaƙe biyu na duniya masu halakarwa, wasu ’yan ƙwararrun shugabannin Turai sun yanke shawarar ajiye girman kai a gefe kuma su ba da shawarar samar da zaman lafiya. Bayan haka, mun ga zaman lafiya, jituwa, wadata, da ci gaba a duk nahiyar Turai cikin shekaru 70 da suka wuce.

Don haka, an ƙarfafa ni in ci gaba da yin aiki don samar da zaman lafiya, kuma ina fatan in ga mutane sun gane cewa duniyarmu ɗaya ce kawai da za mu iya rayuwa kuma dole ne mu yi aiki don ganin ta zama wuri mafi kyau a gare mu da sauran nau'o'in da ke rayuwa a wannan duniyar.

Ta yaya cututtukan coronavirus suka shafi aikinku?

Kamar yadda na ambata a baya, mu halittu ne masu wayo. Babu wani abu da ba za mu iya yi a kowane hali ba. Tabbas, COVID-19 ya shafi rayuwarmu ta hanyoyi da yawa kuma ya dakatar da ayyukanmu. Na sami kwayar cutar COVID-19 bayan ƙaddamar da littafina na farko a cikin Maris 2021, kuma a ƙarshen Afrilu 2021, na yi asarar kilogiram 12. A lokacin murmurewa daga Afrilu zuwa Yuni 2021, na kammala kuma na buga littafina na biyu, 'Bincika Hasken da ke cikin ku.' Na sadaukar da littafin ga matasan Afganistan don ƙarfafa su da kuma sanar da su yadda kowane ɗayanmu zai iya kawo canji a rayuwarmu da mutanen da ke kewaye da mu.

COVID-19 ya ba mu sabon hangen nesa kuma ya buɗe sabon taga don ganin duniya. Annobar ta koya mana babban darasi cewa mu ’yan adam ba mu da rabuwa kuma ya kamata mu yi aiki tare a kan cutar. Kamar yadda ɗan adam ke aiki tare don shawo kan COVID-19, muna kuma da yuwuwar dakatar da mamayewa, yaƙi, ta'addanci, da dabbanci.

Sanya Maris 16, 2023.

3 Responses

  1. kyakkyawa. Na gode sosai don kwatanta abin da ke cikin zuciyata. Duk mafi kyau ga nan gaba. Kate Taylor. Ingila.

  2. Ina so in karanta littattafanku. Ina son taken "Bincika Hasken da ke Cikinku". Ni Quaker ne, kuma mun yi imani cewa Haske yana zaune a cikin dukan mutane. Na gode da kokarinku na zaman lafiya da soyayya. Susan Oehler, Amurka

  3. Amincewa da ku cewa za a iya koya wa ’yan Adam ganin cewa akwai wasu hanyoyi fiye da waɗanda ke kai ga yaƙi abin sha’awa ne, mai daɗi kuma yana ba da dalilin kuswar bege. Na gode.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe