Troopaganda ci da kansa Tail

By David Swanson

Da farko sun gaya muku abin da za ku yi tunanin yaƙe-yaƙe ne. Sun kasance don kariya daga abokan gaba na mugunta, don yada mulkin demokraɗiya da 'yancin ɗan adam.

Sa'an nan kuma ka gane cewa ba hakan ba ne. Maganin mummunar haqiqa mutane ne kuma babu barazana. Yaƙe-yaƙe da ta'addanci sun haifar da makiya masu yawa da kuma yada ta'addanci a duk fadin duniya. Sun yi haɗari maimakon kare su. Sun lalata mulkin demokra] iyya a gida da kuma} asashen waje. Sun keta 'yancin ɗan adam kuma sun saba wa cin zarafin su.

Sa'an nan kuma suka gaya maka ka ci gaba da yaƙe-yaƙe don kare marasa hankali da matalautan da aka aika zuwa gare su kuma suna fitowa daga gare su tare da PTSD, rauni na kwakwalwa, raunin halin kirki, da ciwon sukari. Idan baka da dama don cin zarafin dakarun da kake "kan" sojojin.

Sa'an nan kuma ku gane cewa duk wannan karya ne, cewa wadannan kullun guda guda masu rarraba wadanda ba su da wani amfani, wadanda mutane za su iya samun kyauta mafi kyau da kuma biyan bukatun da ba su da kyau a cikin yankuna masu zaman lafiya don ƙananan kudi , halin kirki, da zamantakewar al'umma. Wannan ya nuna cewa yaƙe-yaƙe ne don riba da makamai da kula da kayan aiki da kuma rinjaye na siyasa da bakin ciki.

Sa'an nan kuma suka gaya maka cewa ba dama ka sami ra'ayi kan batun ba, cewa dakarun da kansu za su iya yanke shawarar abin da yaƙe-yaƙe suke. Ko da maimaitawa, za su iya zabar wasu abubuwa masu kyau da za su ce ana yaƙe-yaƙe ne. Kuma yaƙe-yaƙe na iya zama ga abubuwa daban-daban ga kowane mutum. Tambaya ne na zabi na sirri.

Idan ba ku yi imani da ni ba, duba cikin shafin yanar gizo #WhatIFoughtFor, wanda Coleen Rowley ya nuna mini, kuma ya kirkiro ta ƙungiyar "'yancin ɗan adam". Wani mutum ya furta cewa ya yi yaƙi domin iyalinsa. Wannan kyau. Yaya ya fi jin daɗi ga ya ƙaunaci iyalinsa fiye da yadda yake son kashewa da halakar da ya karbi albashi mafi girma ga Shugaba na Lockheed Martin, ko don ƙirƙirar ISIS, ko don juya Libiya cikin jahannama a duniya, ko don da ci gaba da sauyin yanayi, ko kuma duk wani sakamako na ainihi.

Sauran sun furta cewa sun yi yaki domin wani abokin hulɗa ko mai gudun hijirar zai iya tserewa daga jahannama da fadace-fadacen da suka haifar ko ya taimaka. Haka ma haka ma. Lalle ƙungiyoyin 'yan tsohuwar' yan tawaye na inganta alheri ga 'yan gudun hijirar na da kyau fiye da ƙungiyoyi masu tsohuwar dakarun da ke kawo adawa ga' yan gudun hijirar. Amma yaya game da ra'ayin kawo karshen yakin da ya haifar da 'yan gudun hijira? Mene ne game da miliyoyin da aka kashe, rauni, raunata, kuma sun bar rashin gida ga kowane ɗayan 'yan gudun hijirar da ke jin dadinsa wanda wani ya yi ikirarin bayan sun tabbata cewa suna fada ne?

Kuma idan dakarun tsofaffi kawai sun bayyana abin da suka yi yaƙi da su, menene zai dakatar da tsoffin soji daga cikin masu fascists wanda ke zuwa Charlottesville daga furta cewa sun yi yaki don farin kariya? Lalle za a ba su babbar murya saboda wannan da'awar da kowane ɗayan Veterans For Peace zai yi. Kuma idan rikice-rikicen dake tsakanin wadanda suka ce sun yi yaki don kisan kare dangi da kuma wadanda suka ce sunyi yakin neman yancin mata suna cike da damuwa da wadanda suka yi yaki don wani abu mai kyau game da iyalin su ko garin ko ba'a amfani da su ba, menene ya zama fahimtar jama'a?

Da zarar an fahimci yaki ba tare da samun gaskiya ba, amma kamar yadda yake da nau'o'in nau'i daban-daban a matsayin mahalarta, to yaya idan ya faru ga wani ya nuna cewa watakila yaƙi ba gaskiya ba ne?

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe