Ƙarfin kwanciyar hankali na Resistance na yau da kullun

Masani Roger Mac Ginty Aminci na yau da kullum yana bincika yadda ayyukan haɗin kai na mutum ɗaya ko rashin biyayya suke da mahimmanci wajen ƙulla sulhu a tsakanin yaƙi da tashin hankali.

Sojojin SS na Jamusawa masu gadin membobin juriya na yahudawa da aka kama yayin murkushe tawayen ghetto na Warsaw a 1943. (Hoto daga Taskar Tarihin Duniya / Hotunan Getty)

Daga Francis Wade, The Nation, Oktoba 6, 2021

Mtarihin rayuwa a cikin, a ce, Nazi Jamus a ƙarshen 1930s ko Rwanda a farkon watanni na 1994 - kowane wuri da lokacin lokacin shirye -shiryen yaƙi da tashin hankali ya fara canza girman yau da kullun - fentin hoton manyan -rikice -rikicen rikice -rikice kamar yadda aka gama. A cikin Jamus, har ma dangantakar abokantaka ta zama wuraren shiri don yaƙi da mamayewa. An tursasa iyaye kuma an ƙarfafa su su haifi ƙarin yara, duk wani ɓangare na yunƙurin Hitler don ƙirƙirar ƙasa mai ƙarfi, da yanke shawara wanda a da ya kasance ga mutum yanzu dole ne a yi shi bisa ga sabon lissafin da ya wuce yanayin mutum. A cikin Ruwanda, rashin himma shine ƙoƙarin masu akidar Hutu Power don kafa harsashin kisan kare dangi ta hanyar jefa Tutsis a matsayin "baƙo" da "barazana," cewa asalin ƙabilun ya ɗauki sabon ma'ana mai mutuƙar mutuwa, sau ɗaya hulɗar yau da kullun ta yau da kullun ta ƙare. , kuma fararen hula a cikin dubban daruruwan su sun zama masu kisa. Dukansu Jamus da Ruwanda misali ne na yadda yaƙi da matsanancin tashin hankali ba koyaushe ne aikin mayaƙan da aka horar ba; a maimakon haka, za su iya zama ayyukan sa hannu na taro wanda ke jawo mafi yawan kowa da komai cikin kewayen su.

Amma duk da haka labaran da aka warwatsa na mutanen da suka ƙi shiga layi, kamar yadda mutuwa ta zama farashin rashin daidaituwa a cikin ƙasashen biyu, suna gaya mana cewa rikici ba shi da amfani sosai. A cikin wani abu kamar a bayyane hanya ɗaya kamar yaƙi ko kisan kare dangi, sarari mara iyaka yana wanzuwa wanda ƙananan ayyukan juriya ke gudana. Masana kishin kasa da gina kasa sun dade suna daukar 1930 na Jamus a matsayin alama ta yadda, idan aka ba da yanayin da ya dace, akidar kisa za ta iya yin tasiri a tsakanin manyan sassan al'umma, ta yadda miliyoyin “talakawa” ko dai su shiga, ko juyawa makauniyar ido ga, kisan gilla da shirya shi. Amma akwai waɗanda ke zaune ƙarƙashin mulkin Nazi waɗanda suka ƙi yin biyayya ga akidar jam’iyya: dangin da suka ɓoye yaran Yahudawa da iyayensu, ko kuma cikin nutsuwa suka yi fatali da kauracewar da gwamnati ta yi na kasuwancin Yahudawa; sojojin Jamus da suka ki harbi fararen hula marasa makami da POWs; Ma'aikatan masana'antar da suka yi aiki don rage samar da mateliel na yaƙi - ko a Rwanda, Hutus waɗanda a hankali suka ɗauki aikin ceton a ƙarshen kisa na 1994.

Irin waɗannan ayyukan "na yau da kullun" sun yi ƙanƙan da yawa don canza yanayin yaƙi ko kisan kare dangi, kuma saboda wannan dalilin ana watsi da su a cikin nazarin yadda aka hana ko ƙare ayyukan ayyukan tashin hankali. Amma a cikin mai da hankali kawai kan ingantattun hanyoyin da aka bi don warware rikice-rikice-afuwa, tsagaita wuta, shirye-shiryen ci gaba, da ƙari-shin mun rasa wani yanki mai mahimmanci na bincike? A ina, idan kwata -kwata, ayyukan juriya guda ɗaya sun dace a cikin babban labarin yadda aka dawo da zaman lafiya ga al'umma mai rauni?

Batun "juriya na yau da kullun" - ayyukan da aka yi a rukunin rikice -rikice ko gwagwarmayar da ba ta da da'awar jama'a - ya kasance cikin rashin fahimta. Bincikensa mafi shahara, James C. Scott's Makamai masu rauni: Sigogin yau da kullun na Resistance na Manoma (1985), shine wanda ya ƙaddamar da filin. Scott, masanin kimiyyar siyasa kuma dan Asiya ta Kudu maso Gabas, ya gudanar da aikin kabilanci a cikin ƙaramin yankin aikin gona na Malaysia a ƙarshen 1970s, inda ya lura da ƙauyuka ta amfani da dabaru iri-iri, da yawa daga cikinsu dabara-“jan ƙafa,” “bin ƙarya,” "Jahilci na yaudara," da ƙari - don kare muradun su "tsakanin tawaye": watau, lokacin da ba a yi karo da hukuma ba. Nazarinsa, wanda ya mai da hankali kan gwagwarmayar ajin, ya kawo manufar “juriya ta yau da kullun” cikin amfanin kowa. Amma duk da haka, adana littattafai da labaran jarida tun lokacin da suka bincika fom a fannoni daban -daban - mata, subaltern, queer, rikicin makamai - matakin bincike ya kasance mai haske.

Wani ɓangare na matsalar, kamar yadda Roger Mac Ginty ya lura a cikin sabon littafinsa, Aminci na yau da kullun: Yadda ake kira Talakawa na Iya Rikicin Rikici, shine a cikin yanayin rikice -rikice musamman, tasirin irin waɗannan ayyukan yana da wuya a auna ta hanyar ƙimar gina zaman lafiya na al'ada. A cikin raunin da ya biyo bayan yarjejeniyar tsagaita wuta, alal misali, ɓangarorin da ke yaƙi za su iya tattauna da'awarsu, fararen hula za su iya tafiya cikin aminci, kuma fatan samun zaman lafiya ya bunƙasa. Wannan abin aunawa ne. Amma ta yaya daidai siyan burodi daga wani a gefe guda na rarrabuwa na zamantakewa, wucewa magani ga dangin da aka saka a cikin sansanin ko ghetto ko yin kuskure da gangan yayin farmaki kan matsayin abokan gaba - ayyukan haɗin kai na mutum ɗaya ko rashin biyayya wanda ke rushe dabarar rarrabuwa. na rikici - yana shafar gabaɗayan abubuwan da ke faruwa? Ta yaya za a iya haɓaka harajin “tasiri” yayin da yawancin juriya na yau da kullun da ƙin nuna manyan ayyuka don haka ba a iya ganin su?

OA cikin shekaru da yawa, Mac Ginty, wanda ke koyarwa a Jami'ar Durham a Ingila kuma shine ya kafa aikin Alamar Alamar Kullum, ya yi aiki don buɗe wannan ƙaramin filin a cikin zaman lafiya da nazarin rikice -rikice zuwa bincike mai zurfi. Rigakafin rikici ko ƙuduri yana dogaro zuwa hanyoyin sama zuwa ƙasa wanda ana iya ganin tasirinsa daga nesa, kuma hakan na iya rinjayar rundunonin da ba sa cikin rikici kai tsaye. Amma, don haka hujjarsu ta Mac Ginty ta tafi, yawancin abubuwan da ke ƙasa, ayyukan zamantakewa da ke ci gaba duk da tashin hankali, ko barazanar ta, suna aiki a matakin da tashin hankali na iya haifar da tasirin rushewa: hyperlocal. Tsakanin maƙwabci da maƙwabci, ƙaramin motsi, ayyukan alheri da tausayawa - sake fasalin halaye da matsayin da Mac Ginty ke furta “zaman lafiya na yau da kullun” - na iya canza “jin” wani yanki, bayar da hangen nesan abin da iya zama, kuma, idan yanayi ya ba da izini, na iya samun tasirin bugawa.

Tsarin “na yau da kullun” yana adawa da sauƙaƙe cewa iko da iko yana tare da manyan mutane ko masu makamai waɗanda ke aiwatar da ajandar jihar. Ƙarfi yana cikin gida da wurin aiki kuma; an saka shi cikin dangantakar iyali da maƙwabta. Yana ɗaukar salo iri -iri: soja yana rayar da rayuwar mayaƙin maƙiyi, iyaye suna ƙarfafa ɗansa ya ƙi kiran takwarorinsa su je su yi yaƙi da wani yaro daga wata ƙungiyar addini. Kuma saboda wasu nau'ikan rikice -rikice, kamar kisan kare dangi, suna buƙatar tallafi ko wucewar mutane a kowane matakin zamantakewa, “yau da kullun” yana ganin kowane sarari, daga ofisoshin gwamnati har zuwa ɗakin cin abinci na iyali, a matsayin siyasa ta asali. Kamar yadda waɗancan wuraren na iya zama wuraren haifar da tashin hankali, haka nan kuma akwai damar da ke cikin su don rushe dalilan da ke haifar da tashin hankali. Sabili da haka yau da kullun ba ya tsayawa akan ƙididdiga, nau'ikan ikon maza amma ya san ikon yana da rikitarwa, ruwa, kuma a hannun kowa.

Lokacin Scott ya rubuta Makamai Masu Rauni, ya mai da hankali ya shinge bincikensa tare da gargadin iyakancin irin wannan juriya. "Zai zama babban kuskure," in ji shi, "yin soyayya fiye da kima ga 'makaman marasa ƙarfi.' Ba zai yiwu su yi fiye da abin da ba shi da iyaka ba game da nau'ikan amfani daban -daban da manoma ke fuskanta. ” Mac Ginty, a nasa ɓangaren, ya yarda cewa shakku kan tasirin tasirin ayyukan zaman lafiya na yau da kullun yana da inganci idan aka lura da “babban ƙarfin tsarin” rikici. Amma, yana jayayya, ba a matakin tsari ko a cikin manyan wurare ba-jihar, na ƙasa da ƙasa-cewa waɗannan ayyukan suna sa su ji da kansu; a maimakon haka, ƙimarsu ta ta'allaka ne akan ikon yin sikelin waje, a kwance.

Ya rubuta, "Na cikin gida," wani ɓangare ne na jerin manyan hanyoyin sadarwa da tattalin arziƙin siyasa, "ƙaramar da'irar da ke cikin manyan da'irori. Za a iya samun ɗan ƙaramin zaman lafiya tare da wani abin da ba shi da mahimmanci ko abin da ba a yi niyya ba wanda, a cikin mahallin da ya dace, yana ɗaukar sabon ma'ana: mahaifiyar Furotesta a Belfast yayin Matsalolin kallon mahaifiyar Katolika tana wasa da ɗanta, da gani a wannan hoton saitin giciye-giciye na ainihi da bukatun-uwa, yaro; aikin tarbiyya - cewa babu yawan rikici da zai iya karyewa. Ko ƙaramin zaman lafiya na iya samun sakamako mai yawa. Lissafi daga ramukan Yaƙin Duniya na ɗaya sun nuna cewa rukunin sojoji, ba tare da sanin jami'ansu ba, sun yi dabara cikin yarda da "ƙananan wuraren" waɗanda ba da daɗewa ba aka kafa su a wani wuri a layin gaba, don haka rage yawan mutuwar yaƙi, idan ba canza canjin ba. hanyar yakin gaba ɗaya.

Ayyukan haɗin kai, haƙuri, da rashin daidaituwa, da sauran alamun zaman lafiya, suna da mahimmanci ba saboda suna da damar kawo ƙarshen yaƙi ba amma saboda suna tayar da hankali wanda ke ciyar da rarrabuwa, ƙiyayya, da tsoro, kuma hakan yana ci gaba da yin hakan ko da dogon bayan tashin hankali na jiki ya daina. Suna iya kasancewa, a cikin kalmomin Mac Ginty, “zaman lafiya na farko da na ƙarshe”: na farko, saboda suna iya lalata ƙoƙarin farko na mashahuran 'yan siyasa, na addini, ko na ƙabilanci don raba al'umma; kuma na ƙarshe, saboda suna iya tunatar da ɓangarorin da ke rarrabuwar kawuna cewa “maƙiyin” ɗan adam ne, yana jin tausayi, kuma yana da abubuwan da suka dace da nasu. Irin waɗannan ayyukan na iya hanzarta warkarwa da raunana ikon waɗanda, bayan tashin hankali, ke ci gaba da sarrafa fargaba da bacin rai don raba al'ummomi.

WYayin da ake tursasawa, wannan babban hasashe na tunani na iya barin masu aikin ƙarin zaman lafiya na yin tambaya yadda za a iya amfani da shi ga yanayin yanayin duniya. Sabanin tsagaita wuta, musayar fursunoni, da sauran dabarun da aka saba amfani da su yayin tattaunawar zaman lafiya, waɗannan ba ma'ana ba ne, hanyoyin da aka yi umarni waɗanda za su iya yin aikin injiniya da bin masu sasantawa na waje; sau da yawa fiye da haka, ba su da son rai, shiru, galibi ba sa jituwa, kuma ba safai ake haɗa abubuwan da ke faruwa ba, idan sun ɓarke, suna yin hakan ta hanyar son rai. Likitan da ya je Ruwanda ba zai iya ɗaukar gungun masu tsattsauran ra'ayi na Hutu zuwa wuraren da Hutu masu matsakaicin ra'ayi ke ɓoye Tutsis ba kuma ya ba da shawarar su bi sahu, kamar yadda za su kasance wauta don zuwa gidan dangin Rakhine a yammacin Myanmar a girman kisan gillar da aka yi a 2017 a can kuma ya ƙarfafa su su gyara alaƙa da maƙwabta na Rohingya.

Waɗannan damuwar na iya samun inganci. Amma duk da haka suna haskaka ɗabi'a, musamman tsakanin kungiyoyi masu zaman kansu na Yammacin Turai masu sassaucin ra'ayi da ƙungiyoyin shiga tsakani, don ganin damar ƙuduri kawai a cikin sifofin da ke bayyane kuma masu isa ga baƙi. A cikin wannan karatun, ana shigo da zaman lafiya zuwa wurin rikici; baya fitowa daga ciki. Abin hawa don isowarsa shine jihar. Mutanen gari, a halin yanzu, ba su da ɗabi'a ko ƙwarewa don tattauna zaman lafiya da kansu. Suna buƙatar taimakon waje don ceton su daga kansu.

Wannan ra'ayi, duk da haka, gaba ɗaya yana jagorantar "juyawa na gida" a cikin ginin zaman lafiya, wanda ke jaddada cewa mutanen da ke cikin ƙasa a cikin yaƙe-yaƙe da gaske suna da wakilci, kuma labaran asalin asalin suna riƙe da bayanan da ake buƙata don haɓaka ingantattun ayyukan waje. Tsarin tsarin gina zaman lafiya wanda aka ƙera shi daga kawar da hangen nesan 'yan wasan da abin ya shafa, kuma wanda ke hasashen gaba da jihar a matsayin babban mai sasanta rikice-rikicen, ba zai yiwu ya iya fahimta da haɗawa da rikitarwa da canjin yanayi na yau da kullun wanda ke haifar da ci gaba da tashin hankali. .

Amma juyawa na gida yana da ƙima fiye da wannan. Yana tursasa duban mutanen da suka zama 'yan wasan kwaikwayo cikin rikici. Yin hakan, zai fara sake mutunta su, don mafi alheri ko mafi muni. Idan za mu yi imani da yawa daga cikin labaran rikice-rikicen makamai da tashin hankalin al'umma da ke bayyana a cikin kafofin watsa labarai na Yammacin Turai, musamman na yaƙe-yaƙe na jihohi da kisan gilla na ƙarshen karni na 20, abubuwa ne da ke raba al'umma zuwa binary: mai kyau da mugunta, a cikin ƙungiya da waje, waɗanda aka kashe da masu kisa. A matsayin malamin Uganda Mahmood Mamdani rubuta game da lalatattun masu sassaucin ra'ayi na tashin hankali, suna juyar da rikitattun halaye zuwa duniyoyi "inda zalunci ya hau kan geometrically, masu aikata mugunta da waɗanda abin ya shafa ba su da wani taimako wanda kawai damar samun agaji shine aikin ceto daga waje."

Binciken mai kyau wanda shine ainihin juzu'in gida, wanda aikin Mac Ginty a cikin shekaru goma da suka gabata ya yi yawa don ba da shawara, yana nuna kuskuren irin waɗannan labaran. Yana fitar da launuka da yawa na bil'adama da rai a cikin ɓarna, kuma yana gaya mana cewa mutane suna kasancewa masu canzawa a lokacin yaƙi kamar yadda suke yi yayin zaman lafiya: Suna iya cutarwa da kuma yi kyau, ƙarfafa, da kuma ruguza rarrabuwa ta zamantakewa, kuma suna iya aiwatar da biyayya ga ikon tashin hankali yayin aiki cikin nutsuwa don lalata shi. Ta hanyar "yau da kullun", ayyukan da mazauna yankin ke aiwatarwa waɗanda wataƙila za a yi watsi da su azaman alamun rashin ƙarfi mara kyau maimakon zama zanga -zangar nau'ikan ikon da ba a saba gani da idanu na waje ba.

 

 

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe