Ilimin Lafiya ta Duniya

Tare da lokacin jinkiri, a matsayin babban Maris don yanayin, da kuma sauran abubuwa abubuwan da suka faru, ana shirya a kan kuma a kusa da Ranar Duniya na Aminci, Randall Amster ya wallafa wani muhimmin littafin da ake kira Ilimin Lafiya ta Duniya.

Wannan littafin gadoji ya raba abin da yake buƙatar haɗuwa tsakanin gwagwarmayar zaman lafiya da makarantar zaman lafiya, da kuma tsakanin shawarwarin zaman lafiya da kare muhalli. Wannan a zahiri, littafi ne na zaman lafiya ga masu zurfin mahalli da kuma littafin muhalli don masu zurfin zaman lafiya.

Yawanci, Ina tsammanin, masu gwagwarmayar neman zaman lafiya sun bayyana ga malamin ilimi na zaman lafiya kamar ba shi da labari, ahistorical, reactive, da kuma mummunan ra'ayi a cikin kasancewa da "adawa da wani abu maimakon wani abu."

Malaman zaman lafiya, Ina tsoro, galibi na bayyana ga mai rajin tabbatar da zaman lafiya kamar ba shi da sha'awar kawo karshen yaƙe-yaƙe, ba shi da masaniya game da munanan yaƙe-yaƙe, wanda ba shi da fa'ida game da hadadden masana'antar soja a matsayin abin da ke haifar da yaƙe-yaƙe, kuma gabaɗaya yana damuwa da kyawawan halaye na mutane waɗanda ke ba su da wata maslaha ga masifar yaƙi. Yana da ƙarancin ilimin ilimin siyasa wanda a wasu lokuta ana iya hango shi yana adawa da yaƙi ko yin rubuce-rubuce game da fifikon gwagwarmaya, yayin da masana ilimin zaman lafiya ke da mahimmanci masu ba da shawara ga muhalli da dimokiradiyya waɗanda - sabanin sauran masu rajin kare muhalli da dimokiradiyya - ya faru don gane babbar hanyar da ke hana ta'addanci. gabatarwa don ajandarsu. Ko don haka ya bayyana ga mai gwagwarmaya, wanda ke neman banza ga duk wata babbar ƙungiyar da ke ba da yaƙi da farfagandar yaƙi cikakkiyar sukar da suka cancanta sosai.

Ma'aikatar muhalli, a halin yanzu, kamar yadda manyan kungiyoyin muhalli da masu magana da su suka wakilta, ya bayyana ga mai zaman lafiya a zaman mai dupe ko mummunan tashin hankali, wanda yake so ya kare duniya yayin yana rairawa a kan ma'aikatar da ta zama babban mai hallaka.

Mai kula da zaman lafiya, lokacin da mai kula da muhalli ke kulawa, dole ne ya bayyana wani abu daga wawa, mai cin amana, ko kuma Vladimir-Putin-lover.

Amster wani ilmi ne na zaman lafiya da yanayin da ke da karfi ga fafitikar. Wa] ansu litattafan littafinsa sun iya rubuta shi ne da wani mai kula da muhalli wanda ya ji dadin yaki, amma mafi yawansu ba zai yiwu ba. Abin da Amster yake bayarwa shine kallon duniya wanda muke saɓo haɗarin haɗarin yaƙi da kuma lalata muhalli, har da ta hanyar fahimtar hulɗar su.

Masu ba da shawara ga yaƙi za su gaya wa waɗanda ke haɓaka lambun gargajiyar gargajiyar da tattalin arziƙi da wuraren bautar halitta, da sauran ayyukan da Amster ya rubuta game da su, cewa “sojojinmu masu ƙarfin zuciya” suna ba da amintaccen wuri da za a bi irin waɗannan abubuwan marmari. Amster, ina tsammanin, zai gaya wa masu ba da shawara game da yakin cewa aikin su a zahiri yana rage wannan sarari cikin sauri, cewa wadannan kokarin "na alfarma" a hakika sun zama dole don rayuwa, kuma fahimtar su na bukatar yanayin hankali wanda kuma yake Allah wadai da yaki a matsayin mara izini bala'i.

"Wannan na iya zama kamar mai kyau ne," Amster ya rubuta ne game da fatan al'umar da ke sadaukar da kai ga zaman lafiya, "amma ka yi la’akari da cewa ba komai ba ne face ci gaba da tafarkinmu na yanzu da fatan samun kyakkyawan karshe.”

Amster ya lura cewa New York Times ya ɗauki "amintaccen hikima" waɗanda ke ba da shawara don kare sauyin yanayi dole ne su inganta ra'ayin cewa canjin yanayi na yin barazana ga "tsaron ƙasa." Manufar ita ce, bala'i da ƙarancin yanayi sun haifar da yaƙe-yaƙe. Duk da yake Amster bai faɗi haka ba, wannan ra'ayi ne da Bill McKibben, mashahurin mai shirya jerin gwanon mai zuwa ya bayyana. Idan ƙungiyarsa, 350.org, za ta ƙi duk lokacin da Shugaba Obama ya sake tura dakaru 350 zuwa Iraq, za ta fara ɗaukar babban mai amfani da mai da muke da shi: sojoji. Irin wannan aikin ba zai taɓa faruwa ba ga duk wata babbar ƙungiyar muhalli ta Amurka.

Tabbas, a zahiri bala'i yana haifar da yaƙe-yaƙe ne kawai lokacin da al'umma ta zaɓi magance su da yaƙe-yaƙe, da wadatar albarkatu ya haifar da yaƙe-yaƙe sau da yawa kamar karancin. Dorewa da daidaito, Amster yayi jayayya, na iya ƙarfafa kwanciyar hankali, alhali kuwa rashin ci gaba da rashin daidaito na nufin rashin zaman lafiya da yiwuwar yaƙi. Shin yakamata muyi aiki don iyakance matakin canjin yanayi ko iyakance wahalar sa ta hanyar dacewa da shi? Amster ya nuna cewa ayyuka iri ɗaya suna iya yin duka biyun. Wanda ba zai iya ba, duk da haka, yaƙi ne wanda ke ƙara matsalar yayin da a zahiri rashin dacewa da shi.

Ian Morris kwanan nan ya wallafa wani batu mai ban mamaki littafin jayayya don cancantar yaƙi. A ciki ya yi ikirarin Thomas Hobbes a matsayin gwarzo na zaman lafiya wanda ya fahimci hanyar zuwa zaman lafiya don kwance ta hanyar yaƙe-yaƙe na mulkin mallaka da ikon mallakar gwamnati kan tashin hankali. Amster ya ba da amsar lafiya, yana mai nuni da cewa a zahiri gwamnatoci "masu wayewa" suna kula da al'ummomin da ke haifar da tashin hankali ta hanyar daidaita gasar gasa ta hanyar tunanin hakan a matsayin abin da ba makawa da kuma makantar da kansu ga cancantar wasu al'adun. Amster yana jagorantar mu muyi watsi da tunanin asali na Hobbes.

Amster yayi daidai da na Garrett Hardin Bala'i na Commons. Idan har mutane na zahiri suna wasan lissafi wanda kwadayi da lissafi ya tursasa su, yawan mutane da ci gaban su dole ne su haifar da bala'i. Amma yayin da mutane ke nuna karimci da abokantaka kamar yadda yawanci hadama da son kai mara iyaka, sai ya zama ba wanzuwar samfuran buɗe ido wanda ke haifar da bala'i ba amma keɓancewar mutane da kuma katange su - ko kuma, watsi da rayuwar kwatancen, wanda ke haifar da matsala zuwa rikici.

Mene ne muka bar cewa za a iya bi da mu a matsayin sanarwa? Amster yana nuna iska, ruwa, wuraren shakatawa, ketare, dakunan karatu, sararin samaniya, intanet, halittu, sufuri, Antarctica, software mai budewa, sararin samaniya, da sauransu. Kuma ya ba da misalai na mutanen da suke aiki daidai.

Shin mutane suna haɓaka ingantattun hanyoyin rayuwa dole ne su koya cewa fashewar bama-bamai ba amfanine mai fa'ida ga saran makogwaro ta ?sis ba? Zai yiwu ba. Amma akwai wata hanyar don ganin haɗin. Kula da burbushin halittu babban dalili ne ga yaƙe-yaƙe, kuma yaƙe-yaƙe sune manyan mabukaci na burbushin mai. A zahiri so ne ya sanya man jirgin ruwan Burtaniya ya fara haifar da sha'awar Yammacin Turai game da man Gabas ta Tsakiya. Amma al'ummar da aka keɓe don zaman lafiya ba za ta nemi mai da sojojin ruwa ba ko yaƙin yaƙe-yaƙe don ciyar da sojojin ruwa. Societyungiyar da aka keɓe don zaman lafiya zata haɓaka koren makamashi da salon rayuwa kore.

Movementungiyar kare muhalli da ke son miliyoyin mahalarta masu son sadaukarwa za su so al'umma mai himma ga zaman lafiya. Fa'idodin gefe zai zama sakin $ 2 tiriliyan a shekara a duniya, dala tiriliyan 1 a Amurka, wanda aka yi amfani da shi don shirin yaƙi amma yanzu ana iya amfani da shi don kawo ƙarshen duk abin da yake nuna cewa koren makamashi ba zai iya yin al'ajabi ba da sauri.

Idan kuna zaune a yankin da ba a haskaka shi sosai da dare ba, kuna iya - kawai ta hanyar zagayawa bayan magariba - ku fahimci yanayin ginin ɗan adam kwata-kwata da yanayi. Duhu ya rufe komai. Kuma a wani bangare na duniya da nake zaune, sautin kwari ya mamaye duhu gaba ɗaya.

Idan kana zaune a yankin da ba shi da sha'awar yin amfani da shi ba tare da “ɓacin rai” ba kamar yadda yake ada, za ka iya fahimtar abin da duniyar da ba mutane ba za ta yi wa halittun ɗan adam idan ɗan adam ya bar izininsa. Tituna da gine-gine zasu ɓace kamar dinosaur. Sharar nukiliya ce kawai daga karshe zata kasance a matsayin shaidar wanzuwar jinsinmu.

Sai dai idan mun canza.

“Ajiye muhalli” mai yiwuwa ba shine takenmu mafi kyau ba, Amster ya ba da shawara. Toari ga zance na iya zama “Ajiye mutane.”

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe