A Cikin Wannan Bala'i Duk Mune, Daga Karshe, Masu Laifi Ne

Wani sojan Amurka mai tsaro a watan Maris na 2003 kusa da wata rijiyar mai a matatun mai na Rumayla da aka kunna ta hanyar jan sojojin Iraki. (Hoto daga Mario Tama / Getty Images)

By David Swanson, World BEYOND War, Satumba 12, 2022

Ɗaya daga cikin shafukan da na fi so shine na Caitlin Johnstone. Me yasa ban taba rubuta game da girman girmansa ba? Ban tabbata ba. Na shagaltu da yin rubutu game da yawancin abubuwa. Na gayyace ta a shirina na rediyo kuma ba ni da amsa. Na san cewa daya daga cikin abubuwan da na fi so in yi shi ne nata: gyara kurakuran wasu. Ina so in gyara kaina kuskuren, ba shakka, amma ba haka ba ne mai yawa fun, kuma kawai yana da amfani in rubuta game da lokacin da kuskure na ke raba miliyoyin. Ina tsammanin Ms. Johnstone a yanzu ta yi, a hanyarta mai hazaka, kuskuren da miliyoyin suka raba a cikin sakon da ake kira. "A cikin Wannan Bala'i Duk Mu Ne, Daga Karshe, Marasa Laifi" kuma ina tsammanin yana yiwuwa yana da mummunar haɗari.

Na tuna wani ya kira Jean-Paul Sartre babban haziƙi na ƙarshe wanda zai tattauna kowane batu, ko ya san wani abu game da shi ko a'a. Wannan yana kama da ɗan zagi, amma ana iya karanta shi azaman yabo idan an fahimce shi yana nufin cewa, yayin da yake gane abin da bai sani ba, Sartre koyaushe yana iya ba da tunani mai hikima da haske. Wannan shine abin da nake jin daɗi game da masu rubutun ra'ayin yanar gizo kamar Johnstone. Wasu mutanen da kuke karantawa saboda suna da takamaiman ƙwarewa ko asali ko matsayi na hukuma. Wasu kuma kuna karantawa saboda kawai suna da ikon lura da abubuwan da ke faruwa a yanzu kuma suna fitar da mahimman abubuwan da galibi ana rasa su ko kuma, a yawancin lokuta, ana tantance su - gami da tantance kansu. Ina jin tsoro, duk da haka, cewa Sartre ya yanke kauna game da sabon Johnstone.

Na ɗauki ainihin abin da Sartre ya rubuta shi ne ya daina yin gurguwar uzuri da karɓar alhaki. Ba za ku iya guje wa zaɓi ko da'awar cewa wani ne ya yi su ba. Allah ya mutu kuma yana ruɓe tare da Ruhu da Ƙarfin Sufi da Karma da jan taurari. Idan kai a matsayinka na mutum yayi wani abu, yana kan ka. Idan gungun mutane a matsayin ƙungiya sun yi wani abu, yana kan su ko mu. Ba za ku iya zaɓar tashi ko gani ta bango ba; Zaɓuɓɓukan ku sun iyakance ga mai yiwuwa. Kuma ana iya yin muhawara ta gaskiya game da abin da zai yiwu, wanda watakila ba koyaushe na yarda da Sartre ba. Za a iya yin muhawara ta gaskiya a kan abin da yake mai hikima da mai kyau, wanda da tabbas zan yi sabani sosai da Sartre. Amma a cikin yanayin abin da zai yiwu, Ni - da kowane ma'anar ɗan adam mai yiwuwa na "mu" - muna da alhakin 100% don zaɓinmu, mafi kyau ko mafi muni, don bashi da zargi.

Na ɗauki ainihin batu na sabon shafin yanar gizon Johnstone don zama cewa mutane ba su da alhakin "zubawa zuwa ga halaka ta hanyar makaman nukiliya ko bala'in muhalli" fiye da yadda tabar heroin ke neman tabar heroin. Amsa na ba wai cewa mai shan tabar tabar ba ne ke da alhakin saboda ya kamu da cutar ko kuma saboda Sartre ya tabbatar da hakan da dogon kalmomi. Addiction - ko wane irin dalilinsa ya kasance a cikin miyagun ƙwayoyi ko a cikin mutum - hakika ne; kuma ko da ba haka ba, ana iya daukarsa a matsayin na gaske saboda wannan hujjar da a cikinta ta zama misali ne kawai. Damuwata ita ce ra'ayin cewa dan Adam ba shi da iko a kan halayensa don haka ba shi da alhakinsa, ko kuma kamar yadda Johnstone ya ce:

“Hakazalika, rundunonin da ba su sani ba ne ke tafiyar da halayen ɗan adam a matakin gamayya, amma a maimakon raunin yara, muna magana ne game da tarihin juyin halitta gabaɗayanmu, da kuma tarihin wayewa. . . . Wannan shine duk munanan halayen ɗan adam a ƙarshe shine: kurakuran da aka yi saboda rashin sani. . . . Don haka dukkanmu ba mu da laifi, a ƙarshe.” Wannan ba shakka shirme ne. Mutane da gangan suna yin zaɓi mara kyau koyaushe. Mutane suna aiki ne don kwaɗayi ko ƙeta. Suna da nadama da kunya. Duk wani mummunan aiki ba a yi shi da gangan ba. Ba zan iya tunanin Johnstone yana yin wani abu ba face dariya ga uzurin cewa George W. Bush, Colin Powell, da gungun ba su yi “ƙarya da sanin ya kamata ba.” Ba wai don muna da su a rubuce suna cewa sun san gaskiya ba, amma kuma domin ainihin manufar yin ƙarya ba za ta wanzu ba tare da abin da ya faru na faɗin ƙarya da gangan ba.

Johnstone ya ba da labari game da haɓakar "wayewa" kamar dai duk bil'adama sun kasance a yanzu kuma sun kasance al'ada ɗaya. Wannan fantaci ne mai ta'aziyya. Yana da kyau a kalli al'ummomin ɗan adam na yanzu ko na tarihi waɗanda ke rayuwa ko rayuwa mai dorewa ko ba tare da yaƙi ba kuma a ɗauka cewa, idan aka ba da lokaci, za su kasance daidai kamar ma'aikatan Pentagon. Yana cikin kwayoyin halittarsu ko juyin halittarsu ko sumammensu ko wani abu. Tabbas hakan yana yiwuwa, amma yana da wuyar gaske kuma tabbas babu wata shaida da ta goyi bayansa. Dalilin karantawa Alfijir na Komai David Graeber da David Wengrow ba lallai ne sun sami cikakkiyar hasashe ba, amma sun yi babban al'amarin - tun da Margaret Meade ta yi - cewa halayen al'ummomin mutane al'adu ne kuma zaɓi ne. Babu wani ci gaba da za a iya faɗi daga farko zuwa sarƙaƙƙiya, masarautu zuwa dimokuradiyya, makiyaya zuwa na tsaye zuwa masu tattara makaman nukiliya. Al'ummomi sun yi ta tafiya da baya ta kowace fuska, daga kanana zuwa babba zuwa karami, daga mulkin kama-karya zuwa dimokuradiyya da dimokuradiyya zuwa mulkin kama-karya, daga zaman lafiya zuwa yaki zuwa zaman lafiya. Sun kasance manya da sarkakiya da lumana. Sun kasance ƴan ƙanana da makiyaya da yaƙi. Akwai ƙaramin waƙa ko dalili, saboda zaɓin al'adu zaɓi ne waɗanda ba Allah ko Marx ko 'yan Adam suka faɗa mana ba.

A cikin al'adun Amurka, duk abin da kashi 4 cikin 4 na bil'adama ya aikata ba daidai ba, ba laifin 1,000% ba ne amma na "yanayin ɗan adam." Me ya sa Amurka ba za ta iya wargaza sojojin ba kamar al'umma ta biyu mafi karfin soja? Halin mutum! Me yasa Amurka ba za ta iya samun kiwon lafiya ga kowa ba kamar yawancin ƙasashe? Halin mutum! Gabaɗaya kurakuran al'ada ɗaya, har ma da ɗaya tare da Hollywood da sansanonin ƙasashen waje XNUMX da IMF da Saint Volodymyr cikin kuskuren ɗan adam don haka babu laifin kowa wanda bai cancanci masu rubutun ra'ayin yanar gizo ba.

Ba dole ba ne mu bar al'ada mai ban sha'awa, mai cinyewa, mai lalacewa ta mamaye duniya. Ko da al'adar da ba ta da ɗan ƙaranci haka da ba ta haifar da yanayin haɗarin nukiliya da rugujewar muhalli a halin yanzu ba. Za mu iya canzawa zuwa al'ada mafi hikima, mai dorewa gobe. Tabbas ba zai yi sauki ba. Mu masu son yin hakan dole ne mu yi wani abu game da mugayen mutanen da ke mulki da masu sauraron farfagandarsu. Muna buƙatar ƙarin masu rubutun ra'ayin yanar gizo kamar Johnstone suna yin Allah wadai da fallasa farfagandar su. Amma za mu iya yin hakan - babu wani abin da zai tabbatar da cewa ba za mu iya yin hakan ba - kuma muna buƙatar yin aiki da shi. Kuma na san cewa Johnstone ya yarda cewa muna buƙatar yin aiki a ciki. Amma gaya wa mutane cewa matsalar wani abu ne ban da al'ada, gaya wa mutane shirme marar tushe cewa kawai yadda nau'in jinsin yake, bai taimaka ba.

A cikin muhawarar kawar da yaki, mutum yana shiga cikin tunanin cewa yakin shine kawai yadda mutane suke aikatawa, duk da cewa mafi yawan tarihi da tarihin ɗan adam ba su da wani abu mai kama da yaki, kodayake yawancin mutane suna yin duk abin da za su iya. don guje wa yaƙi, ko da yake al'ummomi da yawa sun yi ƙarni ba tare da yaƙi ba.

Kamar yadda wasu daga cikinmu suka yi wuya a yi tunanin duniya ba tare da yakin ko kisan kai ba, wasu al'ummomin mutane sun gagara wuya a yi tunanin duniya tare da waɗannan abubuwa. Wani mutum a Malaysia, ya tambayi dalilin da ya sa ba zai harba kibiya a hannun bautar bawa, ya amsa ya ce "Domin zai kashe su." Bai fahimci cewa kowa zai iya zaɓar kashe ba. Yana da sauƙi a tsammanin shi ba tare da tunaninsa ba, amma yaya yake da sauƙi a gare mu mu yi tunanin al'ada wadda kusan ba wanda zai zaɓa ya kashe kuma yaƙin ba zai sani ba? Ko da sauki ko wuya a yi tunanin, ko don ƙirƙirar, wannan shi ne ainihin batun al'ada amma ba DNA ba.

Bisa ga tatsuniya, yaki "na halitta ne." Amma duk da haka ana buƙatar kwantar da hankali sosai don shirya mafi yawan mutane don shiga cikin yaƙi, kuma ana samun yawan ɓacin rai a tsakanin waɗanda suka shiga. Sabanin haka, ba a san ko mutum ɗaya da ya sha wahala mai zurfi na nadama ko damuwa bayan tashin hankali daga rashin yaƙi ba - ko kuma daga rayuwa mai ɗorewa, ko kuma daga rayuwa cikin rashin makaman nukiliya.

A cikin Bayanin Seville akan Rikici (PDF), manyan masana kimiyyar ɗabi'a na duniya sun musanta ra'ayin cewa shirya tashin hankalin ɗan adam [misali yaƙi] an ƙaddara ta ilimin halitta. UNESCO ta amince da wannan sanarwa. Hakanan ya shafi lalata muhalli.

Da fatan na yi kuskure cewa gaya wa mutane su zargi kowane jinsinsu, da tarihinsa da tarihinsa, yana hana su ɗaukar mataki. Da fatan wannan rikici ne na ilimi kawai. Amma ina matukar jin tsoron cewa ba haka ba ne, kuma mutane da yawa - ko da ba Johnstone kanta ba - waɗanda ba su sami uzuri mai kyau a cikin Allah ba ko "allahntaka" suna samun uzuri mai kyau don ɗabi'a mai ban sha'awa a cikin ɗaukar lahani. rinjayen al'adun Yammacin Turai da kuma dora su kan babban kuduri da ya wuce ikon kowa.

A zahiri ban damu ba ko mutane suna jin ba su da laifi ko kuma ba su da laifi. Ba ni da sha'awar samun wasu ko kaina su ji kunya. Ina tsammanin zai iya ba da ƙarfi don sanin cewa zaɓin namu ne kuma muna da iko da yawa akan abubuwan da suka faru fiye da waɗanda ke da iko suna son mu gaskata. Amma galibi ina son aiki da gaskiya kuma ina tsammanin za su iya yin aiki tare, ko da a hade za su iya 'yantar da mu.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

shafi Articles

Ka'idarmu ta Canji

Yadda Ake Karshen Yaki

Matsa don Kalubalen Zaman Lafiya
Events Antiwar
Taimaka mana Girma

Donaramar masu ba da gudummawa ta sa mu ci gaba

Idan kun zaɓi yin gudumawar da aka maimaita ta aƙalla $15 kowace wata, kuna iya zaɓar kyautar godiya. Muna godiya ga masu ba da gudummawarmu akai-akai akan gidan yanar gizon mu.

Wannan shine damar ku don sake tunanin a world beyond war
Shagon WBW
Fassara Duk wani Harshe