Ilimin zaman lafiya da Aiki don Tasiri (PEAI) shiri ne na gina zaman lafiya da jagoranci tare da manyan jagororin matasa, manyan al'adu, koyo na al'adu, tattaunawa, da aiki a ainihin sa. 

Ana ɗaukar PEAI tare da haɗin gwiwar Rotary Action Group for Peace, Rotarians, da abokan haɗin gwiwa na gida daga ko'ina cikin duniya.

Tun daga 2021, PEAI ta shafi matasa, al'ummomi, da kungiyoyi a cikin ƙasashe 19 a cikin nahiyoyi biyar. Ana shirin sake fasalin PEAI na gaba don 2024

A yau, akwai matasa da yawa a duniyar nan fiye da kowane lokaci.  

Daga cikin mutane biliyan 7.3 a fadin duniya, biliyan 1.8 suna tsakanin shekaru 10 zuwa 24. Wannan tsarar ita ce mafi girma da girma da sauri a cikin al'umma a duniya. Don gina zaman lafiya da ci gaba mai dorewa, muna buƙatar sa hannu mai ma'ana na dukan tsararraki. Duk da cewa karuwar yawan matasa a duk duniya suna fafutukar samar da zaman lafiya da sauran fannonin ci gaba, da yawa matasa suna samun kansu a kai a kai ba a kebe kansu daga shawarwarin zaman lafiya da tsaro da ayyukan da suka shafe su da al'ummominsu. A kan wannan yanayin, samar wa matasa kayan aiki, hanyoyin sadarwa, da tallafi don ginawa da dorewar zaman lafiya na ɗaya daga cikin mafi girma, mafi girman duniya, kuma mahimmanci, ƙalubalen da ke fuskantar ɗan adam.

Idan aka yi la’akari da wannan yanayi da kuma bukatar cike gibin da ke tsakanin nazarin zaman lafiya da aikin samar da zaman lafiya. World BEYOND War sun kirkiro wani shiri, tare da hadin gwiwar kungiyar Rotary Action Group for Peace, mai taken, “Peace Education and Action for Impact’. Gina kan matukin jirgi mai nasara a cikin 2021, shirin yana da nufin haɗawa da tallafawa sabbin tsararraki na shugabanni - matasa da manya - waɗanda aka sanye su don yin aiki zuwa ga mafi adalci, juriya, da dorewar duniya. 

Ilimin zaman lafiya da Aiki don Tasiri shiri ne na jagoranci da nufin shirya matasa don ci gaba da ingantaccen canji a cikin su, al'ummominsu, da sauran su. Babbar manufar shirin ita ce mayar da martani ga gibin da ake samu a fagen samar da zaman lafiya da ba da gudummawa ga ajandar dorewar zaman lafiya da matasa, zaman lafiya da tsaro (YPS).

Shirin yana ɗaukar makonni 18 yana magana akan sani, kasancewa, da kuma yin aikin gina zaman lafiya. Musamman ma, shirin an shirya shi ne a cikin manyan sassa guda biyu - ilimin zaman lafiya da aikin zaman lafiya - kuma ya ƙunshi jagorancin matasa, al'adu da al'adu, tattaunawa, da aiki a tsakanin yankunan Arewa da Kudu.

Lura cewa shirin yana buɗewa ga mahalarta ta hanyar gayyata kawai.  Aiwatar ta wurin mai ɗaukar nauyin ƙasar ku.

Matukin jirgi na farko a cikin 2021 ya yi aiki tare da kasashe 12 daga nahiyoyi hudu a fadin rukunin Arewa-Kudu da yawa. Afirka: Kamaru, Kenya, Najeriya, da Sudan ta Kudu; Turai: Rasha, Serbia, Turkiyya, da Ukraine; Arewacin Amurka da Kudancin Amurka: Kanada, Amurka; Colombia, da kuma Venezuela.

Shirin na 2023 ya yi aiki tare da ƙasashe 7 daga nahiyoyi huɗu a cikin wurare da yawa na Arewa-Kudu.  Afirka: Habasha, Ghana; Asiya: Iraki, Philippines; Turai: Bosnia da Herzegovina, Alemania. kuma Arewacin Amurka: Haiti.

BYin amfani da wannan aikin, ƙwarewar PEAI za ta kasance ga ƙarin ƙasashe a duk faɗin duniya a cikin 2024. 

Ee. $300 ga kowane ɗan takara. (wannan kuɗin ya ƙunshi makonni 9 na ilimin zaman lafiya na kan layi, tattaunawa, da tunani; 9-makonni na horarwa, jagoranci, da goyan baya da suka shafi aikin zaman lafiya; da haɗin kai-ci gaba a ko'ina). Gungura ƙasa don biya.

A shekarar 2021, mun kaddamar da shirin a kasashe 12 (Cameroon, Canada, Colombia, Kenya, Nigeria, Russia, Serbia, Sudan ta Kudu, Turkiyya, Ukraine, Amurka, Venezuela).

Manyan nasarori sun haɗa da:

  • Ƙarfafa ƙarfin ƙwararrun masu samar da zaman lafiya na matasa 120 a Afirka, Turai, Latin Amurka da Arewacin Amirka, yana ba su damar samun ilimin asali da basirar da suka shafi gina zaman lafiya, jagoranci, da canji mai kyau.
  • Horar da cikakken ƙungiyar ƙwararrun ƙwararrun manya (30+), tana ba su kayan aiki a matsayin masu gudanar da ƙungiyar a cikin ƙasa da masu ba da shawara.
  • Samar da ƙungiyoyin ƙasa 12 tare da sama da sa'o'i 100 na tallafin jagora don samun nasarar kammala ayyukan 15+ da matasa ke jagoranta, goyon bayan manya, da ayyukan zaman lafiya na al'umma waɗanda aka tsara don magance buƙatun gida na gaggawa.
 

Kamaru. An gudanar da kungiyoyin mayar da hankali guda 4 da kuma binciken yanar gizo tare da matasa da mata don tattara ra'ayoyinsu kan abubuwan da ke hana su shiga cikin shirin zaman lafiya da kuma shawarwarin hanyoyin da za a shigar da su. An raba rahoton tare da mahalarta da shugabannin gwamnati da na kungiyoyi waɗanda ke aiki tare da mata da matasa.

Canada: An gudanar da hirarraki tare da fitar da ɗan gajeren bidiyo game da rashin matsuguni na matasa a Kanada da yadda za a magance shi.

Colombia: An aiwatar da ayyuka goma tare da matasa a ko'ina cikin Colombia suna haɓaka hangen nesa na Colombia a matsayin al'ummar al'adu da yawa a cikin yankin zaman lafiya. Ayyukan sun haɗa da nunin fina-finai, tarurrukan zane-zane, aikin lambu na birni, da rikodin kwasfan fayiloli.

Kenya. Ya sauƙaƙe tarurrukan bita guda uku ga yara sama da ɗari ɗari, matasa da membobin al'umma don haɓaka ƙwarewarsu na gina zaman lafiya ta hanyar haɗakar ilimi, fasaha, wasa, da ayyukan al'adu.

Nijeriya. An gudanar da bincike don fahimtar fahimtar jama'a game da sace-sacen makarantu da kuma yin amfani da sakamakon don samar da taƙaitaccen manufofi don tasiri masu tsara manufofi da sauran jama'a game da hanyoyin da suka shafi al'umma game da tsaro da sace-sacen makaranta.

Rasha/Ukraine. An gabatar da tarurrukan bita guda biyu a Rasha da ɗaya a Ukraine don makarantun firamare don haɓaka alaƙa da haɓaka haɓakar zaman lafiya da tattaunawa na ɗalibai. 

Serbia: An gudanar da bincike da ƙirƙirar jagorar aljihu da wasiƙar da ke da nufin taimaka wa Rotarians su fahimci mahimmancin mara kyau da tabbatacce. zaman lafiya da abin da ya kamata su sani kuma su yi don yin aiki a kansu.

Sudan ta Kudu: An ba da cikakken horon zaman lafiya ga matasa 'yan gudun hijirar biranen Kudancin Sudan a yanzu da ke zaune a Kenya don haɓaka ƙwarewarsu a cikin jagorancin al'umma da kuma zama wakilai na tabbatar da zaman lafiya.

Turkiya: An gudanar da jerin tarurrukan karawa juna sani na harsuna biyu da kungiyoyin tattaunawa kan samar da ingantaccen zaman lafiya da amfani da harshen zaman lafiya

Amurka: Ƙirƙirar Album na haɗin gwiwa - The Peace Achords - da nufin ba da wasu mahimman dabaru don samar da mafi zaman lafiya a duniya, tun daga binciken tsarin da ake wasa zuwa yadda mutum zai sami zaman lafiya da kansa / kanta da sauransu.

Venezuela An gudanar da wani bincike na yanar gizo na matasan da ke zaune a gidajen zaman jama'a tare da haɗin gwiwa micondominio.com don bincika shigar matasa cikin jagoranci tare da manufar kafa tarurrukan horar da sauraron sauraro a cikin gidaje 1-2 don sauƙaƙe magance matsaloli da haɓaka shigar matasa.

Shaida daga Mahalarta da suka gabata

Samfurin Shirin, Tsari, da Abun ciki

Kashi Na I: Ilimin Zaman Lafiya

Sashe Na II: Aikin Zaman Lafiya

PEAI - Kashi na I
PEAI-PartII-bayani

Sashe na 1 na shirin yana ba matasa (18-35) da manyan magoya bayansa ilimi na asali, ƙwarewar zamantakewa da motsin rai, da ƙwarewa don kafa zaman lafiya mai dorewa. Ya haɗa da kwas ɗin kan layi na mako 9 wanda ke bawa mahalarta damar bincika sani, kasancewa, da yin aikin gina zaman lafiya.

Moduloli shida na mako-mako suna rufe:

  • Gabatarwa ga gina zaman lafiya
  • Fahimtar tsarin da tasirinsu akan yaƙi da zaman lafiya
  • Hanyoyin zaman lafiya tare da kai
  • Hanyoyin zaman lafiya tare da wasu
  • Zanawa da aiwatar da ayyukan zaman lafiya
  • Kulawa da kimanta ayyukan zaman lafiya

 

Da fatan za a lura da taken taken abubuwan da ke ciki suna iya canzawa yayin ci gaba.

Sashe na I shine kwas ɗin kan layi. Wannan kwas ɗin yana kan layi 100% kuma yawancin hulɗar ba a rayuwa ko tsarawa, don haka kuna iya shiga duk lokacin da ya yi muku aiki. Abubuwan da ke cikin mako-mako sun haɗa da haɗin rubutu, hoto, bidiyo, da bayanan sauti. Masu gudanarwa da mahalarta suna amfani da dandalin tattaunawa ta kan layi don bincika abubuwan da ke cikin kowane mako, da kuma ba da amsa kan ƙaddamar da aikin da aka zaɓa. Ƙungiyoyin ayyukan ƙasa suna saduwa akan layi akai-akai don aiwatar da abun ciki da raba ra'ayoyi.

Hanya ta haɗa har da kiran zuƙowa na zaɓi na awa 1 uku waɗanda aka tsara don sauƙaƙe ƙarin hulɗa da ainihin ƙwarewar ilmantarwa. Ana buƙatar shiga cikin ɗaya ko fiye na kiran zuƙowa na zaɓi don samun Takardar Certificateaddamarwa.

Samun dama ga hanyar. Kafin ranar farawa, za a aiko muku da umarni kan yadda ake samun damar karatun.

Masu Gudanarwa:

  • Module 1: Gabatarwa ga gina zaman lafiya (Feb 6-12) - Dr. Serena Clark
  • Module 2: Fahimtar tsarin da tasirinsu akan yaki da zaman lafiya (Feb 13-19) - Dr. Yurii Sheliazhenko

    Tunani Ƙungiyar Ayyukan Ƙasa (Fabrairu 20-26)

  • Module 3: Hanyoyi masu aminci na kasancewa tare da kai (Fabrairu 27-Maris 3) - Nino Lotishvili
  • Module 4: Hanyoyi masu aminci na kasancewa tare da wasu (Maris 6-12) - Dr. Victoria Radel

    Taron Tunawa da Ƙungiyar Ayyukan Ƙasa (Maris 13-19)

  • Module 5: Tsara da aiwatar da ayyukan zaman lafiya (Maris 20-26) - Greta Zarro
  • Module 6: Sa ido da kimanta ayyukan zaman lafiya (Maris 27-Apr 2) - Lauren Caffaro

    Taron Tunawa da Ƙungiyar Ayyukan Ƙasa
     (Afrilu 3-9)


Manufar da Taro na Tunani na Ƙungiyar Ayyukan Ƙasa su ne:

  • Don ci gaba da haɗin gwiwar tsakanin tsararraki ta hanyar haɗa matasa da manya tare don haɓaka, ɗaiɗaiku da kuma gaba ɗaya, da tattaunawa da juna a kan batutuwan da aka bincika a cikin tsarin kwas.
  • Samar da haɗin kai don tallafawa hukumar matasa, jagoranci, da ƙirƙira ta hanyar ƙarfafa matasa su jagoranci jagoranci wajen sauƙaƙe ayyukan. Taro na Tunani na Ƙungiyar Ayyukan Ƙasa.  


World BEYOND War (WBW) Daraktan Ilimi Dr Phill Gittin da sauran membobin WBW za su kasance a cikin Sashe na I don ba da ƙarin bayani da tallafi.

Kuna yanke shawarar nawa lokaci da zurfin da kuke shiga cikin PEAI.

Aƙalla, ya kamata ku yi shirin ba da sa'o'i 4-10 a mako don kwas ɗin.

Kuna iya tsammanin ciyar da sa'o'i 1-3 don nazarin abubuwan mako-mako (rubutu da bidiyo). Sannan kuna da damar shiga cikin tattaunawa ta kan layi tare da takwarorina da masana. Wannan shi ne inda ainihin wadatar koyo ke faruwa, inda muke da damar bincika sabbin dabaru, dabaru, da hangen nesa don gina duniya mafi aminci tare. Ana buƙatar shiga cikin waɗannan tattaunawa don samun takaddun shaida biyu (duba Table 1 a ƙasa). Dangane da matakin haɗin kai tare da tattaunawar kan layi zaku iya tsammanin ƙara wasu sa'o'i 1-3 a mako.

Bugu da ƙari, ana ƙarfafa mahalarta su shiga cikin tunani na mako-mako (awa 1 a kowane mako) tare da ƙungiyoyin ayyukan ƙasarsu (kwanaki da lokutan da ƙungiyoyin ayyukan ƙasa za su tsara). 

A ƙarshe, ana ƙarfafa duk mahalarta don kammala duk ayyuka shida na zaɓi. Wannan wata dama ce don zurfafawa da amfani da ra'ayoyin da aka bincika kowane mako zuwa dama mai amfani. Yi tsammanin wasu sa'o'i 1-3 a mako don kammala ayyukan, waɗanda za a ƙaddamar da su a cikin ɓangaren cikar buƙatun takaddun shaida.

Sashe na II na shirin yana ginawa akan Sashe na I. A cikin makonni 9, mahalarta za su yi aiki a cikin ƙungiyoyin ƙasarsu don haɓakawa, aiwatarwa, da kuma sadarwa masu tasiri na ayyukan zaman lafiya.

A cikin makonnin 9, mahalarta zasu shiga cikin manyan ayyuka goma:

  • Bincike
  • Taron ƙungiyar a cikin ƙasa
  • Taron masu ruwa da tsaki
  • Taron taron gaba daya
  • Horar da jagoranci kan aikin zaman lafiya
  • Aiwatar da ayyukan zaman lafiya
  • Jagora mai gudana da rajistan ayyukan
  • Bukukuwan al'umma / taron jama'a
  • Kimantawa game da tasirin aikin
  • Samar da asusun ayyukan.
 

Kowace ƙungiya za ta tsara aikin da zai magance ɗaya ko fiye daga cikin waɗannan dabarun masu zuwa don tabbatar da adalci da ɗorewar zaman lafiya: ilarfafa tsaro, Gudanar da rikici ba tare da Tashin hankali ba, da Kirkirar Al'adar Salama.

Ayyukan na iya zama na gida, na ƙasa, yanki, ko na duniya gabaɗaya.

Sashe na II ya mayar da hankali ne kan ayyukan samar da zaman lafiya na duniya wanda matasa ke jagoranta.

Mahalarta suna aiki tare a cikin ƙungiyar ƙasarsu don tsarawa, aiwatarwa, saka idanu, kimantawa, da kuma sadarwa wani babban tasiri na aikin zaman lafiya.

Baya ga shiga cikin tarukan ƙungiyar mako-mako na ƙasa, Sashe na II ya haɗa da 'ƙungiyoyin tunani' akan layi tare da wasu ƙungiyoyin ƙasa don raba mafi kyawun ayyuka, ƙarfafa tunani, da ba da amsa. Ana buƙatar shiga ɗaya ko fiye na 'ƙungiyoyin tunani' a matsayin cikar wani ɓangare don zama Certified Peacebuilder.

Ƙungiyoyin ƙasa suna haɗuwa sau ɗaya a mako (a cikin makonni 9) don aiwatarwa da kuma samar da asusun aikin samar da zaman lafiya.

World BEYOND War (WBW) Jagoran Ilimir Dr Phill Gittin, and sauran abokan aiki (daga WBW, Rotary, da dai sauransu) za su kasance a hannu ko'ina, suna taimakawa wajen tallafawa ƙungiyoyi don gudanar da ayyukansu yadda ya kamata.

Yaya tsawon lokacin da kuke ciyarwa da kuma zurfin da kuke sha'awar ya rage na ku.

Mahalarta ya kamata su yi shirin keɓe tsakanin sa'o'i 3-8 a mako suna aiki akan aikin su a cikin makonni 9 na Sashe na II. 

A wannan lokacin, mahalarta za su yi aiki a cikin ƙungiyoyi masu zaman kansu (matasa 10 da masu ba da shawara na 2) don nazarin batun da ya shafi al'ummarsu sannan kuma su tsara da aiwatar da shirin aiki wanda ke nufin magance wannan batu ta hanyar aikin zaman lafiya. 

Matasa za su ci gajiyar jagoranci da jagoranci a duk tsawon aikin dangane da tsarin gudanar da ayyukan da kuma samar da asusun ajiyar da ke bayyana sakamakon aikin. Babu wata dabarar sihiri don yin da kuma sadarwa da ayyukan zaman lafiya, kuma (a cikin shirin PEAI) ka'ida ɗaya ce kawai wacce muke ƙarfafa ƙungiyoyi su bi, wato tsarin yana jagorantar kuma tare da matasa tare da haɗin gwiwar manya (ƙari game da wannan a cikin Wani bangare na shirin, musamman Modules 5 da 6). 

A cikin wannan tsari, ƙungiyoyi za su gabatar a kan layi 'ƙungiyoyin tunani' don tallafawa raba al'adu da koyo. 

A ƙarshen makonni 9, ƙungiyoyi za su gabatar da aikin su a abubuwan da suka faru na ƙarshen shirin.

Yadda ake samun bokan

Shirin yana ba da nau'ikan Takaddun shaida guda biyu: Takaddun Takaddun Kammala da Certified Peacebuilder (Table 1 a kasa).

Sashe na I. Mahalarta dole ne su kammala duk ayyuka shida na zaɓi na mako-mako, su shiga rajista na mako-mako tare da ƙungiyoyin Ayyukan Ƙasar su, kuma su shiga ɗaya ko fiye na kiran zuƙowa na zaɓi don karɓar Takaddar Gamawa. Masu gudanarwa za su mayar da aikin ga mahalarta tare da amsawa. Ana iya raba abubuwan da aka gabatar da ra'ayoyinsu tare da duk wanda ke ɗaukar kwas ko kuma a ɓoye tsakanin ɗan takara da mai gudanarwa, a zaɓin ɗan takara. Dole ne a kammala ƙaddamarwa ta ƙarshen Sashe na I.

Sashe na II. Don zama Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru dole ne su nuna cewa sun yi aiki daban-daban da kuma tare a matsayin ƙungiya don gudanar da samar da asusun aikin zaman lafiya. Shiga cikin rajista na mako-mako tare da Ƙungiyoyin Ayyukan Ƙasa, da kuma biyu ko fiye na 'ƙungiyoyin tunani' ana buƙatar takaddun shaida. 

Za a sanya hannu kan takaddun shaida a madadin World BEYOND War da kungiyar Rotary Action for Peace. Dole ne a kammala ayyukan ta ƙarshen Sashe na II.

 

Tebur 1: Nau'in Takaddun shaida
x yana nuna abubuwan shirin waɗanda ake buƙatar mahalarta ko dai su kammala ko nunawa don karɓar takardar shaidar da ta dace.

Kashi Na I: Ilimin Zaman Lafiya Sashe Na II: Aikin Zaman Lafiya
Mahimman Bayanan
Takaddar Kammalawa
Tabbataccen Mai Zaman Lafiya
Nuna alkawari a duk lokacin karatun
X
X
Kammala dukkan zababbun ayyuka guda shida
X
X
Shiga cikin ɗaya ko fiye na kiran zuƙowa na zaɓi
X
X
Nuna ikon tsarawa, aiwatarwa, sa ido, da kimanta aikin zaman lafiya
X
Shiga cikin rajistar mako-mako tare da ƙungiyoyin ƙasa
X
Shiga cikin biyu ko fiye na 'kungiyoyin tunani'
X
Nuna ikon samar da asusu na aikin zaman lafiya wanda ke bayyana tsari / tasirin
X
Nuna ikon gabatar da aiki don zaman lafiya ga masu sauraro daban-daban
X

Yadda za a Biya

$150 ya ƙunshi ilimi da aikin $ 150 don ɗan takara ɗaya. $ 3000 ta ƙunshi rukuni na goma gami da jagoranci biyu.

Rijistar shirin na 2023 ta hannun mai ɗaukar nauyin ƙasar ku ne kawai. Muna maraba da gudummawar da aka bayar ga shirin wanda zai taimaka wajen tallafawa shirin 2023 da fadada shi a nan gaba. Domin ba da gudummawa ta cak, bi matakan da ke ƙasa.

  1. Imel Dr Phill Gittin (phill@worldbeyondwar.org) kuma ka ce masa: 
  2. Yi rajistan zuwa World BEYOND War kuma aika zuwa World BEYOND War 513 E Main St # 1484 Charlottesville VA 22902 Amurka.
  3. Yi rubutu a kan cak ɗin cewa gudummawar ita ce zuwa shirin 'Peace Education and Action for Impact' kuma a faɗi takamaiman ƙungiyar ƙasa. Misali, Peace Education and Action for Impact shirin, Iraq.

 

Adadin suna cikin dalar Amurka kuma suna buƙatar canzawa zuwa / daga wasu kuɗin.

Fassara Duk wani Harshe